Dazuzzuka

Birnin yana da kusan hekta 500 na gandun daji. Dazuzzukan da ke mallakar birnin sune wuraren nishaɗi da duk mazauna birni ke raba su, waɗanda zaku iya amfani da su cikin 'yanci tare da mutunta haƙƙin kowane mutum. 

Ba kwa ɗaukar gandun daji na gida don amfanin keɓaɓɓu ta hanyar faɗaɗa filin yadi zuwa gefen birni, misali ta hanyar yin shuki, lawn da gine-gine ko ta hanyar adana kadarori masu zaman kansu. Duk wani nau'in sharar daji na daji, kamar shigo da sharar lambu, an kuma haramta.

Gudanar da gandun daji

A cikin gudanarwa da tsare-tsaren yankunan dazuzzukan da birnin ke da shi, makasudin shi ne raya halittu da dabi'un dabi'u da kiyaye muhallin al'adu, ba tare da mantawa da ba da damar yin amfani da nishadi ba.

Dazuzzuka su ne huhun birni kuma suna inganta lafiya da walwala. Bugu da kari, dazuzzuka suna kare wuraren zama daga hayaniya, iska da kura, suna zama matsuguni ga dabbobin birnin. An tabbatar da zaman lafiya ga dabbobi da tsuntsaye a lokacin bazara da bazara, kawai bishiyoyi masu haɗari ne kawai ake cirewa a lokacin.

An raba dazuzzukan birni bisa ga tsarin kula da ƙasa kamar haka:

  • Dazuzzuka masu daraja su ne wuraren dazuzzuka na musamman a cikin ko wajen birane. Suna da mahimmanci musamman kuma masu kima saboda shimfidar wuri, al'adu, dabi'u iri-iri ko wasu halaye na musamman wanda mai gida ya ƙaddara. Ana iya wakilta dazuzzukan masu kima, alal misali, ta wurin dazuzzukan ɓangarorin da ke da kima, da dasa dazuzzukan dazuzzukan dazuzzukan, da ciyayi masu girma da yawa masu daraja ga rayuwar tsuntsaye.

    Dazuzzuka masu daraja galibi ƙanana ne da iyaka, tsari da matakin amfani da su ya bambanta. Yawancin lokaci ana yin amfani da nishaɗi a wani wuri. Don a keɓance shi azaman daji mai ƙima yana buƙatar sanya suna na musamman da tabbatar da ita.

    Dazuzzukan masu kima ba su da kariya ga gandun daji, wanda kuma ana sanya su a cikin Sashin Kula da Yankunan Kare S.

  • Dazuzzukan yankin su ne dazuzzukan da ke kusa da wuraren zama, wadanda ake amfani da su a kullum. Ana amfani da su don zama, wasa, wucewa, ayyukan waje, motsa jiki da hulɗar zamantakewa.

    Kwanan nan, sabbin bayanai da yawa sun samu game da tasirin yanayin gida akan jin daɗin ɗan adam. An tabbatar da cewa ko da karamin tafiya a cikin dajin yana rage hawan jini kuma yana rage damuwa. Ta wannan ma'ana kuma, dazuzzukan da ke kusa da su suna da kima na yanayi ga mazauna.

    Hakanan ana iya sanya kayan gini, kayan daki da kayan aiki, da wuraren motsa jiki na kusa, dangane da hanyoyin tafiya. Lalacewar ƙasa saboda amfani da ita ta zama na yau da kullun, kuma ciyayi na ƙasa na iya canzawa ko kuma ba ya nan gaba ɗaya saboda ayyukan ɗan adam. Dazuzzuka na gida na iya samun tsarin ruwan guguwa na yanayi, kamar ruwan guguwa da ɓacin rai, buɗaɗɗen ramuka, gadajen rafi, wuraren dausayi da tafkuna.

  • Dazuzzuka don nishaɗin waje da kuma nishaɗi dazuzzuka ne da ke kusa ko ɗan nesa nesa da wuraren zama. Ana amfani da su don ayyukan waje, zango, motsa jiki, ɗaukar berries, ɗaukar naman kaza da nishaɗi. Suna iya samun tsari daban-daban waɗanda ke yin amfani da waje da sansani, wuraren wuta, da kiyaye hanya da hanyoyin sadarwa.

  • Dazuzzukan da aka kare su ne dazuzzukan da ke tsakanin wuraren zama da sauran gine-gine da kuma ayyuka daban-daban da ke haifar da tarzoma, kamar hanyoyin zirga-zirga da masana'antu. Ana amfani da su don karewa da haɓaka lafiya da aminci.

    Dazuzzuka masu kariya suna kare, a tsakanin sauran abubuwa, ƙananan barbashi, ƙura da hayaniya. A lokaci guda, suna ba da kariya ga hangen nesa kuma suna aiki azaman yanki na rage tasirin iska da dusar ƙanƙara. Ana samun mafi kyawun sakamako mai kariya tare da ci gaba da rufewa da tsayin itace mai yawa. Dazuzzukan da aka karewa suna iya samun tsarin ruwan guguwa na halitta, kamar ruwan guguwa da ɓacin rai, buɗaɗɗen ramuka, gadajen rafi, wuraren dausayi da tafkuna.

Bayar da rahoton lalacewa ko bishiyar da ta fadi

Idan ka ga bishiyar da kake zargin ba ta da kyau ko kuma ta faɗo akan hanya, kai rahoto ta hanyar amfani da sigar lantarki. Bayan sanarwar, birnin zai duba bishiyar da ke wurin. Bayan binciken, birnin ya yanke shawara game da bishiyar da aka ruwaito, wanda aka aika ga mutumin da ke yin rahoton ta hanyar imel.

Yi hulɗa