Shirin daidaito da daidaito na makarantar Guild 2023-2025


Fage

Shirin daidaito da daidaito na makarantarmu ya dogara ne akan Dokar Daidaito da Daidaito.

Daidaituwa yana nufin cewa duk mutane suna daidai, ba tare da la'akari da jinsi, shekaru, asalinsu, ɗan ƙasa, harshe, addini da imani ba, ra'ayi, ayyukan siyasa ko ƙungiyar kasuwanci, dangantakar iyali, nakasa, matsayin lafiya, yanayin jima'i ko wani dalili da ya shafi mutumin. . A cikin al'umma mai adalci, abubuwan da suka shafi mutum, kamar zuriya ko launin fata, kada su shafi damar mutane na samun ilimi, samun aiki da ayyuka daban-daban.

Dokar daidaito ta wajabta inganta daidaiton jinsi a cikin ilimi. Dole ne 'yan mata da maza su sami dama iri ɗaya don ilimi da haɓaka sana'a. Ƙaddamar da muhallin koyo, koyarwa da makasudin batutuwa suna tallafawa tabbatar da daidaito da daidaito. Ana inganta daidaito da kuma hana wariya ta hanyar da aka yi niyya, la'akari da shekarun ɗalibin da matakin ci gabansa.

Taswirar halin da ake ciki yanzu da kuma haɗa ɗalibai

A makarantarmu, an tattauna daidaito da daidaito tare da ɗalibai a cikin darasi a cikin semester na 2022. A cikin azuzuwan, an gabatar da ma'anar ma'anar daidaito, daidaito, wariya, zalunci da adalci kuma an yi la'akari da batutuwa masu alaƙa da aiki ( misali launin fata, jinsi, harshe, addini, shekaru, da sauransu).

An bai wa dukkan daliban matakin digiri bincike bayan darasi. An gudanar da binciken ne ta hanyar lantarki, ta hanyar amfani da dandalin Google Forms. An amsa binciken ne a lokacin darussa, kuma daliban aji na farko sun taimaka wa daliban ajin ubangida wajen amsa binciken. Amsoshin tambayoyin sune eh, a'a, ba zan iya cewa ba.

Tambayoyin binciken ɗalibi

  1. Shin daidaito da daidaito yana da mahimmanci?
  2. Kuna jin lafiya a makaranta?
  3. Kuna jin daidaito da aminci a duk rukunin koyarwa?
  4. Faɗa mini a cikin waɗanne yanayi ba ku ji lafiya da daidaito ba.
  5. Shin ana nuna wa ɗalibai wariya bisa ga kamanni a makarantarmu?
  6. Shin ana nuna wa wani wariya saboda asalinsa (harshe, ƙasarsa, al'ada, al'ada) a makarantarmu?
  7. Shin tsarin aiki a cikin ajin gabaɗaya ya kasance cewa duk ɗalibai suna da damar daidaici don koyo?
  8. Shin kun kuskura ku fadi ra'ayinku a makarantarmu?
  9. Shin manya a makarantarmu suna yi muku daidai?
  10. Kuna da damar yin abubuwa iri ɗaya a makarantarmu ba tare da la'akari da jinsi ba?
  11. Kuna jin cewa malamin ya tantance basirar ku daidai? Idan kun amsa a'a, don Allah gaya mani dalili.
  12. Kuna jin cewa makarantar ta magance matsalolin cin zarafi yadda ya kamata?

Sakamakon binciken dalibi

TambayaRariyaEiBa zan iya cewa
Shin daidaito da daidaito yana da mahimmanci?90,8%2,3%6,9%
Kuna jin lafiya a makaranta?91,9%1,7%6,4%
Kuna jin daidaito da aminci a duk rukunin koyarwa?79,8%1,7%18,5%
Shin ana nuna wa ɗalibai wariya bisa ga kamanni a makarantarmu?11,6%55,5%32,9%
Shin ana nuna wa wani wariya saboda asalinsa (harshe, ƙasarsa, al'ada, al'ada) a makarantarmu?8,7%55,5%35,8%
Shin tsarin aiki a cikin ajin gabaɗaya ya kasance cewa duk ɗalibai suna da damar daidaici don koyo?59,5%16,2%24,3%
Shin kun kuskura ku fadi ra'ayinku a makarantarmu?75,7%11%13,3%
Shin manya a makarantarmu suna yi muku daidai?82,1%6,9%11%
Kuna da damar yin abubuwa iri ɗaya a makarantarmu ba tare da la'akari da jinsi ba?78%5,8%16,2%
Kuna jin cewa malamin ya tantance basirar ku daidai? 94,7%5,3%0%
Kuna jin cewa makarantar ta magance matsalolin cin zarafi yadda ya kamata?85,5%14,5%0%

Ma'anar daidaito da daidaito suna da wahala ga ɗalibai. Wadannan bayanai sun fito fili kamar yadda malamai da dama suka fada. Yana da kyau cewa an magance wadannan batutuwa kuma an tattauna su, amma dole ne a ci gaba da magance manufofi da fahimtar daidaito da daidaito don kara fahimtar dalibai.

Shawarar waliyyai

An shirya taron kofi na safe ga masu kulawa a ranar 14.12.2022 ga Disamba 15, inda aka tattauna fahimtar daidaito da daidaito a makaranta daga mahallin gida. Akwai masu gadi XNUMX a wurin. Tattaunawar ta dogara ne akan tambayoyi uku.

1. Yaronku yana son zuwa makaranta?

A cikin tattaunawar, mahimmancin abokai don ƙarfafa makaranta ya taso. Wadanda suke da abokai nagari a makaranta suna son zuwa makaranta. Wasu suna da kaɗaici, wanda ke sa zuwa makaranta ya fi ƙalubale. Kyakkyawan ra'ayi da malamai ke ba ɗalibai kuma yana ƙara ƙarfafa makaranta. Iyaye sun yaba da yadda malamai ke aiki tare da ɗalibai a makaranta, kuma hakan yana sa yara su zo makaranta cikin ƙwazo.

2. Shin ana kula da yaran ku daidai kuma daidai?

Yin la'akari da buƙatun ɗaiɗaikun ɗaiɗaiku da halayen ɗalibi sun bayyana a matsayin babban batu guda ɗaya da ya shafi wannan jigon. Yawancin masu kulawa sun ji cewa wannan la'akari na mutum yana kan kyakkyawan matsayi a makarantar Guilda. Daidaitawar daidaitawa yana ƙara wa yaron jin tsaro.

Rarraba dalibai maza da mata a cikin ayyuka daban-daban, lokacin da jinsi ba shi da mahimmanci ta fuskar aikin, an kawo shi azaman ci gaba. Bugu da ƙari, an yi tattaunawa game da daidaitattun haƙƙin ɗalibai masu tallafi na musamman don shiga cikin koyarwa.

3. Ta yaya makarantar Guild za ta kasance daidai da daidaito?

An tabo batutuwa kamar haka a tattaunawar.

  • Tabbatar da aikin ubangida.
  • Daidaito a cikin kima na ɗalibi.
  • Ƙaddamar da ma'aikata ga tsarin daidaito da daidaito.
  • Ƙarfafa tunanin malamai da tausayawa.
  • Aikin hana cin zarafi.
  • Bambance-bambance.
  • Kula da aiwatar da tsarin daidaito da daidaito.

Ayyuka

Dangane da sakamakon binciken, muna mai da hankali kan abubuwa kaɗan:

  1. Muna ƙarfafa duk mutanen da ke aiki a makarantarmu don bayyana ra'ayoyinsu, ƙarfin hali don ficewa ta fuskar kamanni ko tufafi, da kuma faɗi game da cin zarafi da suka gani ko suka fuskanta.
  2. Za'a sake kunna samfurin Verso na tsaka-tsakin takwarorinsu, wanda aka riga aka yi amfani da shi a baya, kuma za a yi amfani da sa'o'in Kiva sosai.
  3. Mu kara fahimtar al'amuran daidaito da daidaito. Dangane da martanin da aka samu, abubuwan da suka danganci daidaito da daidaito sun kasance sababbi ga ɗalibai da yawa. Ta hanyar kara wayar da kan jama'a, manufar ita ce inganta daidaito da daidaiton mutane a makarantarmu. Mu gina taron wayar da kan jama'a game da ranar 'yancin yara kuma mu ƙara shi cikin littafin shekara ta makaranta.
  4. Inganta aikin zaman lafiya. Zaman lafiya mai aiki na ajin yakamata ya kasance wanda yakamata dukkan ɗalibai su sami damar koyo daidai waɗancan, ba tare da la’akari da ajin ɗaliban da suke karatun korafe-korafe ba kuma ana yaba wa aiki mai kyau.

Bibiya

Ana kimanta ma'auni na tsarin daidaito da tasirin su a kowace shekara a cikin shirin shekara ta makaranta. Aikin shugaban makarantar da ma’aikatan koyarwa shi ne tabbatar da cewa an bi tsarin daidaito da daidaito na makarantar da matakan da tsare-tsare masu dangantaka. Haɓaka daidaito da daidaito lamari ne na al'ummar makaranta baki ɗaya.