Shirya farkon yara ilimi da kuma asali ilimi ga Ukrainian yara a Kerava

The ilimi da koyarwa masana'antu na birnin Kerava an shirya domin zuwa na Ukrainian yara. Za a sa ido sosai kan lamarin kuma za a ƙara yawan ayyuka idan ya cancanta.

Ana sa ran adadin mutanen da ke tserewa daga Ukraine zai karu a lokacin bazara. Birnin Kerava ya sanar da Hukumar Kula da Shige da Fice ta Finland cewa za ta karbi 'yan gudun hijira 200 da suka taho daga Ukraine. Wadanda ke tserewa yakin galibi mata ne da yara, wanda shine dalilin da ya sa Kerava ke shirya, a tsakanin sauran abubuwa, don tsara ilimin yara na yara da ilimin asali ga yaran Ukrainian.

Tare da ilimin farko, shirye-shiryen karbar yara

Yaran da ke ƙasa da shekarun makaranta a ƙarƙashin kariya ta wucin gadi ko neman mafaka ba su da haƙƙin ɗan adam na ilimin ƙanana, amma gundumar tana da hankali kan lamarin. Duk da haka, yaran da ke ƙarƙashin kariya na wucin gadi da waɗanda ke neman mafaka suna da yancin samun ilimin ƙanana da gundumar ta tsara, misali lokacin da lamarin ya kasance cikin gaggawa, bukatun ɗan yaro ko aikin mai kula da shi.

Kerava yana shirye don karɓar yara masu zuwa daga Ukraine waɗanda ke buƙatar sabis na ilimi na yara.

"Muna taswirar yanayin duk wanda ya nemi aiyuka kuma, bisa ga hakan, muna ba da irin sabis ɗin da yara da dangi ke buƙata a wannan lokacin. Muna kula da wadanda suka zo ilimin yara kanana daidai daidai da dokokin da ake da su, kuma muna ba da hadin kai sosai ga ayyukan jin dadin jama'a da kungiyoyi daban-daban," in ji Hannele Koskinen, darektan ilimin yara kanana.

Filayen wasanni na birni, kulake na Ikklesiya, ayyukan filin ajiye motoci don ƙananan yara da Onnila kuma suna ba da sabis da haɗin kai ga waɗanda suka zo daga Ukraine. A cewar Koskinen, za a sa ido sosai kan lamarin, sannan kuma za a kara yawan ayyuka idan ya cancanta.

Ƙarin bayanin hanya:

Onnila Kerava (mll.fi)

Kerava parish (keravanseurakunta.fi)

Koyarwar shiri ga ƴan makaranta

Ya wajaba karamar hukuma ta tsara ilimin farko ga wadanda suka kai shekarun karatu na tilas da ke zaune a yankinta, da kuma karatun gaba da sakandare a shekarar da ta wuce fara karatun tilas. Dole ne kuma a tsara ilimin farko da na farko ga waɗanda ke samun kariya ta wucin gadi ko masu neman mafaka. Koyaya, waɗanda ke samun kariya ta wucin gadi ko masu neman mafaka ba su da wajibcin yin karatu, saboda ba sa rayuwa na dindindin a Finland.

Tiina Larsson, shugabar ilimi da koyarwa ta ce "A halin yanzu makarantu a Kerava suna da ɗalibai 14 da suka zo daga Ukraine, waɗanda muka shirya musu ilimin share fage don ilimin farko."

Ɗaliban da aka shigar da su makarantar gaba da firamare da na asali kuma suna da haƙƙin hidimar jin daɗin ɗalibi da ake magana a kai a cikin dokar jin daɗin ɗalibi da ɗalibi.

Shiga cikin ilimin yara ko ilimin asali

Kuna iya samun ƙarin bayani da taimako tare da neman wurin neman ilimin yara da yin rijista don ilimin gaba da makaranta ta hanyar kiran 09 2949 2119 (Litinin-Alhamis 9am-12pm) ko ta hanyar aika imel zuwa varaskasvatus@kerava.fi.

Musamman game da abubuwan da suka shafi ilimin yara da kuma makarantun gaba da sakandare na iyalai da suka fito daga Ukraine, za ku iya tuntuɓar Johanna Nevala, darektan Heikkilä kindergarten: johanna.nevala@kerava.fi tel. 040 318 3572.

Don ƙarin bayani kan shiga makarantar, tuntuɓi ƙwararriyar ilimi da koyarwa Kati Airisniemi: tel. 040 318 2728.