Taimakawa ga girma da koyo na yaro

Taimakon ilmantarwa ga yara wani bangare ne na cikakken tallafi da ci gaba. An gina tallafin koyo ga rukunin yara musamman ta hanyar tsarin koyarwa.

Malamin koyar da ilimin yara na ƙungiyar shine ke da alhakin tsarawa, aiwatarwa da kimanta tallafin karatu, amma duk malaman ƙungiyar suna shiga cikin aiwatarwa. Daga ra'ayi na yaro, yana da mahimmanci cewa tallafin ya samar da ci gaba mai kyau a lokacin karatun yara na yara da ilimin gaba da firamare da lokacin da yaron ya ƙaura zuwa ilimin asali.

Ilimin da ma'aikatan kula da ilimin yara na yara suka raba game da yaro da bukatunsa shine mafarin samar da isasshen tallafi da wuri. Haƙƙin ɗan yaro don tallafawa, ka'idodin tsakiya na shirya tallafi da tallafin da aka ba wa yaro da kuma nau'ikan aiwatar da tallafin ana tattaunawa tare da mai kulawa. Ana yin rikodin tallafin da aka ba wa yaro a cikin tsarin ilimin yara na yara.

Malamin ilimi na musamman na ƙuruciya (veo) yana da himma wajen tsarawa da aiwatar da ayyuka ta fuskar buƙatar tallafi, la'akari da ƙarfin yaro. A cikin ilimin yara na Kerava, akwai malamai na musamman na yara na yanki da kuma malaman ilimi na musamman waɗanda ke aiki a rukuni.

Matakai da tsawon lokacin tallafin koyo

Matakan tallafi da ake amfani da su a cikin ilimin yara na yara sune tallafi na gaba ɗaya, ingantaccen tallafi da tallafi na musamman. Canje-canje tsakanin matakan tallafi yana da sassauƙa kuma ana ƙididdige matakin tallafi koyaushe bisa ga kowane hali.

  • Tallafin gabaɗaya shine hanya ta farko don amsa buƙatar tallafi ga yaro. Taimako na gabaɗaya ya ƙunshi nau'ikan tallafi guda ɗaya, alal misali, mafita na ilmantarwa na ɗaiɗaiku da matakan tallafi waɗanda ke shafar yanayin da wuri-wuri.

  • A cikin ilimin yara na yara, dole ne a ba wa yaro tallafi kamar yadda aka tsara ingantaccen tallafi na ɗaiɗaiku da kuma tare, lokacin da tallafin gabaɗaya bai isa ba. Tallafin ya ƙunshi nau'ikan tallafi da yawa waɗanda aka aiwatar akai-akai kuma a lokaci guda. An yanke shawarar gudanarwa game da ingantaccen tallafi a cikin ilimin yara.

  • Yaron yana da hakkin ya sami tallafi na musamman da zarar buƙatar tallafi ta taso. Taimako na musamman ya ƙunshi nau'ikan tallafi da sabis na tallafi, kuma yana ci gaba da cikakken lokaci. Ana iya ba da tallafi na musamman saboda nakasa, rashin lafiya, jinkirin haɓakawa ko wani, rage yawan ƙarfin aiki sosai saboda buƙatar yaro don koyo da tallafin ci gaba.

    Taimako na musamman shine matakin tallafi mafi ƙarfi da ake bayarwa a cikin ilimin yara. An yanke shawarar gudanarwa game da tallafi na musamman a ilimin yara na yara.

  • Ana amfani da nau'o'in tallafi daban-daban a kowane matakan tallafi bisa ga buƙatar tallafi na yaro. Ana iya aiwatar da nau'ikan tallafi a lokaci guda da zarar buƙatar tallafi ta bayyana a matsayin wani ɓangare na ainihin ayyukan ilimin yara. Tallafin yara na iya haɗawa da tsarin tallafi, tsari da hanyoyin warkewa.

    Ana ƙididdige buƙatar tallafi da aiwatar da shi a cikin shirin ilimin yara na yara, kuma ana sake fasalin shirin kamar yadda ake buƙata aƙalla sau ɗaya a shekara ko lokacin da buƙatar tallafi ta canza.

Taimakon da yawa don koyo

  • Masanin ilimin halayyar yara kanana yana aiki tare da yara a cikin ilimin yara na yara ko pre-school da danginsu. Manufar ita ce a tallafa wa ci gaban yara da ƙarfafa albarkatun iyaye.

    Manufar ita ce a ba da tallafi da wuri-wuri tare da haɗin gwiwa tare da sauran bangarorin da ke taimaka wa dangi. Taimakon masanin ilimin halayyar dan adam kyauta ne ga dangi.

    Nemo ƙarin game da ayyukan tunani akan gidan yanar gizon yankin jin daɗi.

  • Mai kula da ilimin yara na yara yana tallafawa ci gaba da jin daɗin yara a cikin ilimin yara na yara da makarantar sakandare. Mayar da hankali ga aikin yana kan aikin rigakafi. Taimakon da mai kula da ke bayarwa na iya kasancewa ga ƙungiyar yara ko ɗaiɗaikun ɗaiɗaikun.

    Ayyukan mai kulawa sun haɗa da, a tsakanin wasu abubuwa, haɓaka ingantacciyar ƙwaƙƙwaran ƙungiya, hana zalunci, da ƙarfafa ƙwarewar zamantakewa da tunani.

    Nemo ƙarin game da sabis na curatorial akan gidan yanar gizon yankin lafiya. 

  • Ayyukan iyali a cikin ilimin yara ƙanana shine jagorar koyarwa da sabis na rigakafin ƙarancin ƙima. Hakanan ana yin jagorar sabis a cikin mawuyacin yanayi.

    An yi niyyar sabis ɗin don iyalai na Kerava waɗanda ke da hannu a cikin ilimin yara (ciki har da makarantun kindergarten masu zaman kansu). Aikin yana da ɗan gajeren lokaci, inda ake shirya tarurruka kusan sau 1-5, dangane da bukatun iyali.

    Manufar aikin ita ce a tallafa wa tarbiyyar yara da inganta rayuwar yau da kullum ta iyali tare ta hanyar tattaunawa. Iyali suna samun nasihu da tallafi don haɓakawa da ƙalubalen yau da kullun, da kuma, idan ya cancanta, jagora a cikin iyakokin sauran ayyuka. Abubuwan da za a tattauna na iya zama, alal misali, ƙalubalen ɗabi'a, tsoro, al'amurran rayuwa na motsin rai, abokantaka, barci, cin abinci, wasa, saita iyakoki ko yanayin raye-raye na yau da kullun. Ayyukan iyali a ilimin yara na yara ba sabis ne da ake bayarwa ga gidan iyali ba.

    Kuna iya tuntuɓar mai ba da shawara kan iyali kan ilimin yara kai tsaye ko kuma kuna iya tura buƙatun kiran ta hanyar malamin ƙungiyar yaran, shugaban sashin ilimin yara ko kuma malami na musamman. Ana shirya tarurruka a lokutan ofis ko dai ido-da-ido ko kuma daga nesa.

    Bayanin tuntuɓar juna da yanki:

    Ilimin yara kanana mashawarcin iyali Mikko Ahlberg
    mikko.ahlberg@kerava.fi
    040 318 4075
    Yankuna: Heikkilä, Jaakkola, Kaleva, Keravanjoki, Kurjenpuisto, Kurkela, Lapila, Sompio, Päivölänkaari

    Ilimin yara kanana mashawarcin iyali Vera Stenius-Virtanen
    vera.stenius-virtanen@kerava.fi
    040 318 2021
    Wurare: Aarre, Kannnisto, Keskusta, Niinipuu, Savenvalaja, Savio, Sorsakorpi, Virrenkulma

Ilimin yara na al'adu da yawa

A cikin ilimin yara na yara, ana la'akari da ilimin harshe da al'adun yara da iyawarsu. Shigar da yara da ƙarfafawa don bayyana kansu yana da mahimmanci. Manufar ita ce kowane babba ya goyi bayan haɓakar harshe da al'adun yara da kuma koya wa yaron mutunta harsuna da al'adu daban-daban.

Ilimin ƙuruciya na Kerava yana amfani da kayan aikin Kielipeda don tallafawa haɓakar harshen yaro. An ƙirƙira kayan aikin KieliPeda don amsa buƙatu a cikin ilimin yara na yara don haɓaka hanyoyin aiki da sanin yare da kuma tallafawa koyon yaren Finnish musamman ga yara masu harsuna da yawa.

A cikin ilimin yara na Kerava, Finnish a matsayin malaman harshe na biyu suna aiki a matsayin tallafi na shawarwari ga malamai a makarantun kindergartens.